16:08 | 23/08/2019
Loading...

Sinh viên người dân tộc chuyển hộ khẩu thường trú có được miễn giảm học phí?

Em muốn hỏi một số thắc mắc, em là dân tộc Nùng trước đây em có hộ khẩu thường trú tại xã Khôi Kì - huyện Đại Từ - Thái Nguyên, cách đây 2 năm em có chuyển hộ khẩu về xã Bình Thuận - Đại Từ - Thái Nguyên, giờ em là sinh viên năm 2 em có được miễn giảm học phí không?

Theo quy định Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH thì:

a) Các đối tượng được giảm 70% học phí gồm:
....
- Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên là người dân tộc thiểu số (không phải là dân tộc thiểu số rất ít người) ở vùng có Điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của cơ quan có thẩm quyền. Cụ thể:

+ Người dân tộc thiểu số (không phải là dân tộc thiểu số rất ít người theo quy định tại Điểm k Khoản 2 Điều 4 Thông tư liên tịch này);

+ Vùng có Điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn: được quy định tại phụ lục I kèm theo Thông tư liên tịch này (trừ các vùng có Điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn).

Theo đó, sinh viên là người dân tộc thiểu số ở vùng có Điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn là đối tượng được giảm 70% học phí. Do đó, nếu gia đình bạn chuyển đến xã Bình Thuận - Đại Từ - Thái Nguyên mà xã này được xếp vào vùng có Điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn thì bạn sẽ được giảm 70% học phí.

Trường hợp xã Bình Thuận - Đại Từ - Thái Nguyên không được xếp vào vùng có Điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn thì bạn sẽ không được giảm 70% học phí.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào