08:10 | 23/08/2019
Loading...

Khi hợp đồng chưa đến hạn thực hiện mà đơn phương chấm dứt hợp đồng có bị bồi thường không?

Tôi và anh Trọng ký hợp đồng mua bán bột nếp vào ngày 20/8/2019, trong hợp đồng có ghi ngày 26/08/2019 anh Trọng giao bột nếp cho tôi. Mới đây tôi được bạn giới thiệu một nhà cung cấp bột nếp rẻ hơn. Nên giờ tôi muốn hủy hợp đồng. Vậy nếu tôi hủy hợp đồng với anh Trọng tôi có phải bồi thường thiệt hại không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 428 Bộ luật dân sự 2015 quy định về trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng không phải bồi thường, cụ thể như sau:

"Một bên có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và không phải bồi thường thiệt hại khi bên kia vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trong hợp đồng hoặc các bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định."

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn không thuộc trường hợp tại Điều luật trên. Như vậy khi bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng thì phải bồi thường thiệt hại hoặc các trách nhiệm dân sự khác.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào