08:19 | 23/08/2019
Loading...

Sử dụng phí bảo quản hàng dự trữ quốc gia không đúng nội dung xử lý thế nào?

Cho tôi hỏi theo quy định mới được Chính phủ ban hành về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực dự trữ quốc gia, thì khi có hành vi sử dụng phí bảo quản hàng dự trữ quốc gia không đúng nội dung sẽ bị xử lý thế nào?

Căn cứ Điều 48 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

- Thanh toán khi không có hợp đồng mua, bán hàng dự trữ quốc gia.

- Thanh toán khi hàng dự trữ quốc gia không đúng về số lượng hoặc không có đầy đủ hóa đơn, chứng từ.

- Thanh toán khi không có biên bản thanh lý hợp đồng hoặc bảng kê chứng từ nhập kho có chữ ký của Thủ trưởng đơn vị đối với các trường hợp mua trực tiếp không qua đấu thầu.

- Thanh toán khi không được Thủ trưởng đơn vị dự trữ quốc gia chuẩn chi.

- Sử dụng phí nhập, phí xuất, phí bảo quản hàng dự trữ quốc gia không đúng nội dung, vượt định mức quy định.

Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi trên.

=> Như vậy, khi có hành vi sử dụng phí bảo quản hàng dự trữ quốc gia không đúng nội dung sẽ bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Ngoài ra, nếu thực hiện hành vi trên nhằm mục đích thu lợi thì phải nộp số ích thu được vào ngân sách nhà nước.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào