08:43 | 15/08/2019
Loading...

Trẻ dưới 16 tuổi mà mồ côi cả cha lẫn mẹ sẽ được hưởng trợ cấp bao nhiêu?

Ban biên tập cho tôi hỏi. Đối với trường hợp trẻ em dưới 16 tuổi mà bị mồi côi cả cha lẫn mẹ thì trẻ đó sẽ được hưởng mức trợ cấp bao nhiêu? 

Khoản 1 Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội có quy định:

Điều 5. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng

1. Trẻ em dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng thuộc một trong các trường hợp quy định sau đây:

- Mồ côi cả cha và mẹ;

- Cả cha và mẹ mất tích theo quy định của pháp luật;

Khoản 1 Điều 4 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định về mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội như sau:

1. Mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội (sau đây gọi chung là mức chuẩn trợ giúp xã hội) là 270.000 đồng.

Và tại Điều 6 của Nghị định có quy định về mức trợ cấp như sau:

a) Hệ số 2,5 đối với đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định này dưới 04 tuổi;

b) Hệ số 1,5 đối với đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định này từ 04 tuổi trở lên;

=> Như vậy, đối với trường hợp trên nếu trẻ mồ côi cả cha và mẹ dưới 4 tuổi thì sẽ được nhận mức trợ cấp hàng tháng là 2.5 x 270.000 = 675.000 đồng/tháng. Còn nếu trẻ mồ côi cả cha và mẹ trên 4 tuổi thì sẽ được nhận mức trợ cấp hàng tháng là 1.5 x 270.000 = 405.000 đồng/tháng.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào