08:05 | 13/08/2019
Loading...

Mất một cánh tay có được đổi giấy phép lái xe B1?

Tôi đã có giấy phép lái xe (GPLX) hạng B1, vừa qua tôi có bị tai nạn lao động và mất một bàn tay trái, tay phải vẫn hoạt động bình thường. GPLX của tôi cũng sắp hết hạn, nếu sau này tôi đi đổi lại GPLX thì việc tôi mất một bàn tay trái có ảnh hưởng gì không? Hiepsimu1989@***mail.com  

Căn cứ Mục VII Phụ lục số 01 quy định Bảng tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe ban hành kèm Thông tư liên tịch 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT quy định:

- Người có một trong các tình trạng bệnh, tật về cơ - xương - khớp thì không đủ điều kiện để lái xe hạng B1: Cụt hoặc mất chức năng một bàn tay hoặc một bàn chân và một trong các chân hoặc tay còn lại không toàn vẹn (cụt hoặc giảm chức năng).

Như vậy, theo như trường hợp của bạn bị mất một bàn tay trái, tay phải vẫn hoạt động bình thường thì bạn vẫn đủ điều kiện để đổi lại GPLX.

Căn cứ Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về thủ tục đổi GPLX cụ thể như sau:

- Người lái xe lập một bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở GTVT.

Hồ sơ bao gồm:

- Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo thông tư này.

- Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau: Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3; Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

- Bản sao giấy phép lái xe, giấy CMND hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy CMND hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài). Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào