16:27 | 08/08/2019
Loading...

Giảng viên chuyên ngành luật có được miễn đào tạo nghề công chứng không?

Cho tôi hỏi, trong trường hợp giảng viên đại học chuyên ngành luật chuyển sang làm công chứng viên, có được miễn đào tạo nghề công chứng không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 10 Luật công chứng 2014 quy định các đối tượng được miễn đào tạo nghề công chứng viên, cụ thể là những đối tượng sau đây:

- Người đã có thời gian làm thẩm phán, kiểm sát viên, điều tra viên từ 05 năm trở lên;

- Luật sư đã hành nghề từ 05 năm trở lên;

- Giáo sư, phó giáo sư chuyên ngành luật, tiến sĩ luật;

- Người đã là thẩm tra viên cao cấp ngành tòa án, kiểm tra viên cao cấp ngành kiểm sát; chuyên viên cao cấp, nghiên cứu viên cao cấp, giảng viên cao cấp trong lĩnh vực pháp luật.

Mặt khác tại quy định Thông tư liên tịch số 34/2014/TTLT-BGDĐT-BNV quy định một trong những tiêu chuẩn để làm giảng viên đại học như sau:

- Giảng viên đại học hạng I: Có bằng tiến sĩ phù hợp với vị trí việc làm, chuyên ngành giảng dạy.

- Giảng viên đại học hạng II: Có bằng thạc sĩ trở lên phù hợp với vị trí việc làm, chuyên ngành giảng dạy.

- Giảng viên đại học hạng III: Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên phù hợp với vị trí việc làm, chuyên ngành giảng dạy.

Như vậy, đối với giảng viên đại học hạng I chuyên ngành luật mới thuộc đối tượng được miễn đào tạo nghề công chứng theo quy định. Còn những giảng viên đại học khác không được miễn đào tạo nghề công chứng.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào