15:16 | 31/07/2019
Loading...

Có được hỗ trợ sửa chữa nhà tình nghĩa không?

Ông nội tôi là liệt sỹ hi sinh năm 1962. Ba tôi là thân nhân liệt sỹ năm 2005 gia đình tôi được mạnh thường quân và UBND phường Tân Tạo, quận Bình Tân TPHCM xây tặng nhà tình thương. Hiện nay căn nhà đã xuống cấp. Tôi muốn xin kinh phí hỗ trợ để sữa chữa nhà vệ sinh (vì nhà vệ sinh bị hư hỏng nặng). Vậy trường hợp của ba tôi có được hỗ trợ không? Nếu có thì tôi cần làm những giấy tờ gì? Gửi đến cơ quan nào? Ba tôi năm nay 65 tuổi, mẹ tôi 62 tuổi.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư 09/2013/TT-BXD quy định "Nhà nước hỗ trợ trực tiếp cho hộ gia đình có một hoặc nhiều người có công với cách mạng có nhà ở bị hư hỏng, dột nát (kể cả các hộ đã được hỗ trợ theo các chính sách khác trước đây mà nay nhà ở đã bị hư hỏng, dột nát) để các hộ gia đình này xây dựng nhà ở mới hoặc sửa chữa nhà ở hiện có, bảo đảm nâng cao điều kiện nhà ở của người có công với cách mạng."

Như vậy, ba bạn đã nhận được hỗ trợ từ nhà nước trong việc xây nhà tình thương thì bây giờ nhà bị hư hoảng thì ba bạn được hỗ trợ để sửa chữa khi nhà bị hư hỏng, dột nát.

Còn về hồ sơ xin hỗ trợ bạn nên liên hệ cán bộ tại UBND xã nơi bạn đang cư trú để có những thông tin rõ nhất.

Khi hoàn thiện hồ sơ xin hỗ trợ đối với thân nhân liệt sĩ thì bạn nộp hồ sơ tại UBND cấp xã nơi bạn cư trú.

Ban biên tập phản hồi đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào