09:01 | 02/08/2019
Loading...

Xây dựng sai nội dung giấy phép xây dựng xử lý thế nào?

Tôi có thắc mắc nhờ anh chị giải đáp: Theo quy hoạch tại Thành phố Hồ Chí Minh, khu vực này được xây tới 13 tầng nhưng chủ đầu tư lúc đầu chỉ xin phép xây dựng 12 tầng. Trong quá trình thi công, chủ đầu tư không điều chỉnh giấy phép mà lại xây luôn 13 tầng. Cơ quan quản lý về xây dựng đã yêu cầu tháo dỡ tầng 13 do xây lố giấy phép. Vậy cho tôi hỏi: Cơ quan nhà nước tháo dỡ có đúng quy định không? Nhà đầu tư có được bồi thường khi tháo dỡ không?

- Căn cứ Điểm b Khoản 4 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới như sau: Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị.

- Căn cứ Khoản 11 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP thì khi tầng 13 đã xây dựng xong thì nhà đầu tư sẽ bị buộc phải tháo dở tầng thứ 13, và do nhà đầu tư thực hiện sai giấy phép xây dựng nên sẽ không được bồi thường.

=> Như vậy, thông tin bạn đưa ra là xây quá giấy phép xây dựng một tầng nên sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính và buộc phải tháo dở tầng vượt quá mà không được nhận bất kỳ sự bồi thường nào.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào