08:22 | 31/07/2019
Loading...

Mua xe khác tỉnh có giữ được biển số cũ?

Tôi có hộ khẩu ở Ninh Thuận, có mua một xe máy biển số Thành phố Hồ Chí Minh. Xin hỏi, tôi phải thực hiện thủ tục sang tên ở đâu? Bản số cũ hiện tại là 51k1 11111 , cho tôi hỏi Tôi muốn giữ nguyên biển số cũ có được không?  

Theo Điều 12 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định trong trường hợp sang tên xe khác tỉnh thì người mua phải nộp lại đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe cho cơ quan công an để thực hiện thủ tục sang tên.

Khi thực hiện thủ tục sang tên, người mua phải xuất trình giấy CMND. Trường hợp chưa được cấp CMND hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong CMND không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình sổ hộ khẩu. Đồng thời, người mua còn phải nộp một bộ hồ sơ gồm:

- Hai giấy khai sang tên xe.

- Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

- Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe

Như vậy, khi thực hiện thủ tục sang tên xe khác tỉnh thì bạn nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe. Do đó, bạn không được giữ nguyên biển số cũ.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào