07:48 | 30/07/2019
Loading...

Rơi mũ bảo hiểm gây tai nạn có bị xử hình sự không?

Vừa rồi, tôi và em gái đang chạy xe máy trên đường thì thấy một người phụ nữ chạy phía trước làm rơi mũ bảo hiểm xuống đường. Cùng lúc đó, một bé trai chạy tới đụng phải mũ bảo hiểm bị rơi và té nằm bất động. Nếu xảy ra tai nạn nghiêm trọng, người đánh rơi mũ bảo hiểm sẽ bị xử lý như thế nào và mức án hình phạt ra sao?      

Về trách nhiệm hình sự, nếu tình huống bạn nhìn thấy là bất ngờ, không do lỗi cố ý của người vi phạm thì không truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trường hợp người đánh rơi mũ bảo hiểm trong quá trình tham gia giao thông do không cài mũ hoặc cài cẩu thả dẫn đến rơi mũ bảo hiểm rồi gây nguy hiểm đến tính mạng người khác thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Cụ thể, theo quy định của  Khoản 72 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ quy định:

- Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm: 

Như vậy căn cứ quy định của pháp luật trong trường hợp này nếu việc bạn làm rơi mũ bảo hiểm là do lỗi vô ý vì cẩu thả hoặc vô ý vì quá tự tin mà gây ra tai nạn nghiêm trọng thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào