14:02 | 25/07/2019
Loading...

Người thi hành công vụ làm trái quy định có phải bồi hoàn cho nhà nước đã bồi thường cho người bị hại không?

Hiện nay có rất nhiều án oan sai, nhà nước dùng ngân sách nhà nước để bồi thường. Ban biên tập cho tôi hỏi, sau khi nhà nước dùng ngân sách bồi thường cho người bị oan thì người thi hành công vụ làm sai có trách nhiệm bồi hoàn lại cho nhà nước không?

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 64 Luật trách nhiệm bồi thường của nhà nước 2017 quy định việc bồi hoàn của người thi hành công vụ như sau:

"Người thi hành công vụ có lỗi gây thiệt hại có nghĩa vụ hoàn trả cho ngân sách nhà nước một phần hoặc toàn bộ số tiền mà Nhà nước đã bồi thường cho người bị thiệt hại."

Như vậy, nếu người thi hành công vụ làm sai quy định dẫn đến việc oan sai thì sẽ có trách nhiệm bồi hoàn 01 phần hoặc toàn bộ số tiền mà nhà nước đã bồi thường cho người bị thiệt hại.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào