08:02 | 31/07/2019
Loading...

Chưa đủ 18 tuổi được nhận làm con nuôi không?

Em chưa đủ 18 tuổi. Có đủ điều kiện để được nhận làm con nuôi không ạ? Cảm ơn anh chị nếu phản hồi giúp em ạ!

Căn cứ Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về người được nhận làm con nuôi như sau:

- Trẻ em dưới 16 tuổi: nếu bạn thuộc trường hợp này bạn đủ điều kiện để được nhận nuôi mà không cần đáp ứng điều kiện nào khác.

- Còn nếu bạn thuộc trường hợp: từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi thì bạn phải thuộc một trong các trường hợp sau đây thì mới được nhận làm con nuôi:

+ Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

+ Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

Như vậy, bạn đủ điều kiện để được nhận làm con nuôi theo quy định trên.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào