16:12 | 19/07/2019
Loading...

Phạm vi công chứng giao dịch liên quan đến đất đai

Vợ chồng tôi muốn bán đất tại Nghệ An cho bà Hoa. Nhưng hiện tại cả hai chúng tôi đều làm việc tại Sài Gòn, nên để thuận tiện thì vợ chồng tôi có thể yêu cầu bà Hoa vào Sài Gòn thực hiện công chứng hợp đồng được không?

Theo Điều 42 Luật công chứng 2014 quy định phạm vi công chứng đối với giao dịch có đối tượng là Bất động sản, cụ thể như sau:

"Công chứng viên của tổ chức hành, nghề công chứng chỉ được công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản và văn bản ủy quyền liên quan đến việc thực hiện các quyền đối với bất động sản."

Như vậy, bạn chỉ được thực hiện việc công chứng hợp đồng mua bán đất tại tổ chức hành nghề công chứng ở phạm vi tỉnh Nghệ An.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào