15:47 | 17/07/2019
Loading...

Nộp thuế qua ngân hàng thì ngày đã nộp thuế là ngày nào?

Chào ban biên tập, cho tôi hỏi pháp luật về hoạt động quản lý thuế mới được ban hành quy định như thế nào về việc xác định ngày đã nộp thuế đối với trường hợp tôi nộp thuế bằng hình thức chuyển khoản? Cảm ơn!

Căn cứ Điều 58 Luật Quản lý thuế 2019 có hiệu lực ngày 01/7/2020 quy định việc xác định ngày đã nộp thuế như sau:

- Trường hợp nộp tiền thuế không bằng tiền mặt, ngày đã nộp thuế là ngày Kho bạc Nhà nước, ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng khác, tổ chức dịch vụ trích tiền từ tài khoản của người nộp thuế hoặc người nộp thay và được ghi nhận trên chứng từ nộp tiền thuế.

- Trường hợp nộp tiền thuế trực tiếp bằng tiền mặt, ngày đã nộp thuế là ngày Kho bạc Nhà nước, cơ quan quản lý thuế hoặc tổ chức được ủy nhiệm thu thuế cấp chứng từ thu tiền thuế.

=> Như vậy trường hợp bạn nộp thuế bằng hình thức chuyển khoản thì xác định ngày bạn đã nộp thuế là ngày mà ngân hàng trích tiền từ tài khoản của bạn và ghi nhận trên chứng từ nộp tiền thuế.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào