08:40 | 16/07/2019
Loading...

Một tài sản có được thế chấp nhiều lần không?

Trường hợp, tài sản là giá trị quyền sử dụng đất, đã thế chấp lần đầu nhưng chưa hết giá trị. Vậy chủ sở hữu có được thế chấp lần thứ hai tiếp không? 

Tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 296 Bộ luật dân sự 2015 có quy định:

1. Một tài sản có thể được dùng để bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ, nếu có giá trị tại thời điểm xác lập giao dịch bảo đảm lớn hơn tổng giá trị các nghĩa vụ được bảo đảm, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

2. Trường hợp một tài sản được bảo đảm thực hiện nhiều nghĩa vụ thì bên bảo đảm phải thông báo cho bên nhận bảo đảm sau biết về việc tài sản bảo đảm đang được dùng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ khác. Mỗi lần bảo đảm phải được lập thành văn bản.

=> Theo quy định thì thế chấp là một hình thức của bảo đảm trong dân sự. Và một tài sản vẫn có thể được thế chấp nhiều lần nhưng giá trị của tài sản được dùng để thế chấp phải lớn hơn tổng các giá trị nghĩa vụ được thế chấp, vào phải thông báo cho bên nhận thế chấp biết việc tài sản dùng để thế chấp đã được dùng để thực hiện một nghĩa vụ trước đó.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào