09:43 | 15/07/2019
Loading...

Trường hợp người dân có đất bị thu hồi không nhận tiền bồi thường thì xử lý thế nào?

Tôi đang công tác tại tỉnh Gia Lai, địa phương tôi vừa có quy hoạch mở đường phát triển những buôn làng ở vùng sâu. Tôi có chút thắc mắc mong được giải đáp: trường hợp người dân có đất bị thu hồi không nhận tiền bồi thường thì xử lý như thế nào? Xin tư vấn giúp tôi.

Theo quy định tại Điều 93 Luật đất đai 2013 thì:

"Điều 93. Chi trả tiền bồi thường, hỗ trợ, tái định cư

1. Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền có hiệu lực thi hành, cơ quan, tổ chức có trách nhiệm bồi thường phải chi trả tiền bồi thường, hỗ trợ cho người có đất thu hồi.

2. Trường hợp cơ quan, tổ chức có trách nhiệm bồi thường chậm chi trả thì khi thanh toán tiền bồi thường, hỗ trợ cho người có đất thu hồi, ngoài tiền bồi thường, hỗ trợ theo phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư được cấp có thẩm quyền phê duyệt thì người có đất thu hồi còn được thanh toán thêm một khoản tiền bằng mức tiền chậm nộp theo quy định của Luật quản lý thuế tính trên số tiền chậm trả và thời gian chậm trả.

3. Trường hợp người có đất thu hồi không nhận tiền bồi thường, hỗ trợ theo phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư được cấp có thẩm quyền phê duyệt thì tiền bồi thường, hỗ trợ được gửi vào tài khoản tạm giữ của Kho bạc nhà nước.
..."

Như vậy, trong thời gian 30 ngày kể từ ngày có quyết định thu hồi thì cơ quan có thẩm quyền có trách nhiệm bồi thường phải chi trả tiền bồi thường cho người dân. Trong trường hợp người có đất thu hồi không nhận tiền bồi thường, hỗ trợ theo phương án bồi thường thì được cấp có thẩm quyền phê duyệt thì tiền bồi thường được gửi vào tài khoản tạm giữ của Kho bạc nhà nước.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào