11:50 | 11/07/2019
Loading...

Khi nào doanh nghiệp chấm dứt hiệu lực mã số thuế?

Chào ban biên tập, cho tôi hỏi theo quy định mới nhất về hoạt động quản lý thuế thì khi một doanh nghiệp sáp nhập vào doanh nghiệp khác thì sẽ sử dụng mã số thuế của doanh nghiệp nào? Cảm ơn.

Căn cứ Khoản 1 Điều 39 Luật Quản lý thuế 2019 có hiệu lực ngày 01/7/2020 quy định người nộp thuế đăng ký thuế cùng với đăng ký doanh nghiệp, đăng ký hợp tác xã, đăng ký kinh doanh thì thực hiện chấm dứt hiệu lực mã số thuế khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Chấm dứt hoạt động kinh doanh hoặc giải thể, phá sản.

- Bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, giấy chứng nhận đăng ký hợp tác xã, giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

- Bị chia, bị sáp nhập, bị hợp nhất.

=> Với quy định trên, khi doanh nghiệp sáp nhập vào doanh nghiệp khác thì doanh nghiệp bị sáp nhập sẽ chấm dứt hiệu lực mã số thuế. Như vậy với trường hợp của bạn sẽ sử dụng mã số thuế của doanh nghiệp sáp nhập.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào