14:00 | 10/07/2019
Loading...

Đăng ký thành lập doanh nghiệp qua mạng điện tử có bắt buộc nộp hồ sơ giấy không?

Mới đây tôi thực hiện đăng ký doanh nghiệp qua mạng điện tử, nhưng cơ quan đăng ký doanh nghiệp lại yêu cầu nộp thêm một bộ hồ sơ giấy để đối chiếu, cho tôi hỏi việc đăng ký thành lập doanh nghiệp qua mạng điện tử có bắt buộc phải nộp thêm hồ sơ giấy không? Nhờ ban biên tập giải đáp, xin cảm ơn.

Việc thành lập doanh nghiệp qua mạng điện tử có thể thực hiện bằng hai cách là sử dụng chữ ký số công cộng hoặc sử dụng tài khoản đăng ký kinh doanh, trong đó:

- Sử dụng chữ ký số công cộng theo Khoản 12 Điều 1 Nghị định 108/2018/NĐ-CP thì người thành lập doanh nghiệp qua mạng điện tử không cần phải nộp thêm hồ sơ giấy để đối chiếu.

- Tuy nhiên khi sử dụng tài khoản đăng ký kinh doanh theo Khoản 13 Điều 1 Nghị định 108/2018/NĐ-CP thì phải nộp thêm một hồ sơ giấy để đối chiếu theo quy định: "...Sau khi nhận được thông báo về việc cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, cá nhân quy định tại Khoản 3 Điều 36 Nghị định này nộp một bộ hồ sơ đăng ký doanh nghiệp bằng bản giấy kèm theo Giấy biên nhận hồ sơ đăng ký doanh nghiệp qua mạng điện tử đến Phòng Đăng ký kinh doanh. Cá nhân quy định tại Khoản 3 Điều 36 Nghị định này có thể nộp trực tiếp hồ sơ đăng ký doanh nghiệp bằng bản giấy và Giấy biên nhận hồ sơ đăng ký doanh nghiệp qua mạng điện tử tại Phòng Đăng ký kinh doanh hoặc nộp qua đường bưu điện..."

=> Như vậy, nếu bạn thực hiện đăng ký qua mạng điện tử mà sử dụng Tài khoản đăng ký kinh doanh bắt buộc phải nộp một bộ hồ sơ giấy để đối chiếu. Trường hợp bạn sử dụng chữ ký số công cộng thì không phải nộp hồ sơ giấy để đối chiếu.

Trên đây là nội dụng tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào