09:16 | 09/07/2019
Loading...

Bố đi tù có lấy chồng công an được không?

Cho em hỏi: Em và bạn trai đang quen nhau, bạn trai em là Đại úy công an. Hai đứa em định tiến xa hơn. Bố mẹ em đã ly dị đã lâu cũng gần 10 năm, vừa rồi bố em bị bắt vì tội trộm cắp tài sản, mọi người cho em hỏi như vậy có ảnh hưởng gì đến việc kết hôn của em không ạ?  

Để đăng ký kết hôn thì bạn cần phải đáp ứng điều kiện kết hôn theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Bên cạnh đó, khi bạn kết hôn với công an là những người thuộc trong lực lượng vũ trang nhân dân, là một ngạch đặc thù nên sẽ có những quy định lưu hành nội bộ trong ngành. Tuy nhiên, kết hôn với người trong ngành công an phải thẩm tra lý lịch gia đình và bản thân, cụ thể:

- Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền.

- Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang tranh chấp hành án phạt tù.

- Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin Lành…

- Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.

- Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)

Ngoài ra sẽ có một số quy định khác ở từng địa phương.

Do vậy, trong trường hợp bạn muốn kết hôn với người là công an, thì bạn nên liên hệ trực tiếp với cán bộ thẩm tra lý lịch người kết hôn với cơ quan công an để được giải đáp thắc mắc.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào