09:26 | 17/07/2019
Loading...

Bạo hành con trẻ bị xử lý như thế nào?

Ban biên tập cho tôi hỏi, tôi vừa đọc tin tức trên báo thì thấy một đoạn clip ghi lại cảnh người cha bạo hành con trai của mình, cụ thể là người đàn ông này đã treo ngược con mình lên tường nhà và dùng tay đánh đấm, tát mạnh vào bụng và mặt của đứa nhỏ. Với hành vi dã man như vậy thì tôi thắc mắc pháp luật quy định xử phạt như thế nào đối với hành vi bạo lực nêu trên? Chân thành cảm ơn.

Đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình được quy định tại Điều 49 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình về Hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình, cụ thể quy định như sau:

“1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

2. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;

b) Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời hoặc không chăm sóc nạn nhân trong thời gian nạn nhân điều trị chấn thương do hành vi bạo lực gia đình, trừ trường hợp nạn nhân từ chối.”

Như vậy, hành vi của người cha nêu trên sẽ bị xử lý phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng. Nếu cha đánh con đến phải đi cấp cứu mà người cha không đưa nạn nhân đi cấp cứu thì mức phạt tiền sẽ tăng lên với mức phạt từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Ngoài ra, có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích hoặc tổn hại cho sức khỏe của người khác quy định tại Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015 (được sửa đổi Khoản 22 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017) nếu hành vi của người cha đối với nạn nhân là người dưới 16 tuổi. 

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào