15:25 | 08/07/2019
Loading...

Cửa hàng kinh doanh bia có cần xin giấy phép không?

Cửa hàng của em là cửa hàng bán lẻ hàng hóa và kinh doanh cả dịch vụ ăn uống (giống như Circle K), và bây giờ muốn bán thêm bia nữa. Vì bia là đồ uống có cồn, nên không biết là có phải xin giấy phép gì không? Cửa hàng của em đã được cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm rồi. Cảm ơn Luật sư ạ.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 7 Luật Đầu tư 2014 có quy định:

Ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện là ngành, nghề mà việc thực hiện hoạt động đầu tư kinh doanh trong ngành, nghề đó phải đáp ứng điều kiện vì lý do quốc phòng, an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội, đạo đức xã hội, sức khỏe của cộng đồng.

Những ngành nghề thuộc ngành nghề kinh doanh có điều kiện được quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung Điều 6 và Phụ lục 4 về Danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện của Luật đầu tư. Trong đó không có kinh doanh bia.

=> Vậy nên nếu bạn đã hoạt động kinh doanh ăn uống và đã được cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm nay muốn kinh doanh thêm bia không phải làm thủ tục xin cấp giấy phép nào nữa.

Bạn có thể tham khảo danh mục ngành nghề kinh doanh điều kiện: Tại đây

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào