14:34 | 25/06/2019
Loading...

Không đăng ký kết hôn có được làm giấy khai sinh cả cha và mẹ trên giấy khai sinh?

Ban biên tập cho tôi hỏi, có quy định nào về việc cha mẹ không đăng ký kết hôn nhưng vẫn làm được giấy khai sinh có cả tên cha và mẹ? Mong sớm nhận phản hồi. 

Điều 9 Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch yêu cầu trường hợp cha, mẹ của trẻ đã đăng ký kết hôn thì khi đi đăng ký khai sinh cho con còn phải xuất trình giấy chứng nhận kết hôn.

=> Vậy nên, đối với trường hợp đăng ký khai sinh cho con mà cha mẹ không có đăng ký kết hôn thì chỉ được ghi tên cha hoặc mẹ vào còn để trống 1 người. Nếu muốn ghi tên cả 2 người thì phải làm thủ tục nhận cha/mẹ cho con.

 

Khi đăng ký khai sinh cho trẻ em mà cha mẹ yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con thì cơ quan đăng ký hộ tịch kết hợp giải quyết thủ tục đăng ký khai sinh và thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con như sau:

1. Hồ sơ gồm:

a) Tờ khai đăng ký khai sinh và Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định;

b) Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay Giấy chứng sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 16 của Luật hộ tịch;

c) Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại Điều 11 của Thông tư này.

=> Theo quy định trên thì cha mẹ không có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn vẫn được làm giấy khai sinh có cả tên cha và mẹ trên giấy khai sinh nhưng phải kết hợp với thủ tục nhận con. Trong hồ sơ để làm thủ tục đăng ký nhận con phải có giấy tờ là chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ con như văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền. Trường hợp không có các văn bản nêu trên thì phải có thư từ, phim, ảnh, băng đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ và giấy cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ là con chung của hai người.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào