15:01 | 13/06/2019
Loading...

Cơ sở lưu trú thay đổi địa chỉ kinh doanh không thông báo cơ quan nhà nước bị xử phạt thế nào?

Chào luật sư tôi đang tìm hiểu các quy định của pháp luật về hoạt động du lịch, tôi nghe nói sắp tới sẽ có quy định của pháp luật về trường hợp nếu một cơ sở lưu trú địa chỉ kinh doanh mà không thông báo cho cơ quan chức năng sẽ bị xử phạt nặng có đúng như vậy không?    

Căn cứ Điểm d Khoản 2 Điều 10 Nghị định 45/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) có quy định về mức xử phạt vi phạm quy định chung về kinh doanh dịch vụ lưu trú du lịch cụ thể như sau:

...

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

- Không thông báo trước khi đi vào hoạt động theo quy định;

- Không thông báo về việc thay đổi tên cơ sở lưu trú du lịch theo quy định;

- Không thông báo về việc thay đổi quy mô cơ sở lưu trú du lịch theo quy định;

- Không thông báo về việc thay đổi địa chỉ cơ sở lưu trú du lịch theo quy định;

- Không thông báo về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của cơ sở lưu trú du lịch theo quy định

Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì kể từ ngày 01/08/2019 theo đó đối với hành vi cơ sở lưu trú địa chỉ kinh doanh mà không thông báo theo quy định của pháp luật sẽ bị xử phạt tối đa lên đến 3.000.000 đồng.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào