07:59 | 08/06/2019
Loading...

Công ty lữ hành tự ý thay đổi chương trình tour du lịch không báo trước cho khách bị xử lý thế nào?

Chào Luật sư, tôi là khách du lịch thường tham gia các tour du lịch trong và ngoài nước tôi có một thắc mắc mong ban biên tập giải đáp, tôi muốn hỏi nếu một công ty du lịch mà tự ý thay đổi lịch trình, địa điểm của tour du lịch mà không thông báo gì cho khách du lịch thì họ sẽ bị xử lý như thế nào theo quy định mới nhất của pháp luật hiện hành?  

Căn cứ Khoản 8 Điều 7 Nghị định 45/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực du lịch về vi phạm quy định về kinh doanh dịch vụ lữ hành cụ thể như sau:

...

8. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

...

b) Thay đổi chương trình du lịch, tiêu chuẩn, dịch vụ đã ký kết mà không được sự đồng ý của khách du lịch hoặc đại diện khách du lịch;

Như vậy, căn cứ quy định của pháp luật thì kể từ ngày 01/08/2019 đối với hành vi công ty lữ hành tự ý thay đổi chương trình du lịch, tiêu chuẩn, dịch vụ đã ký kết mà không được sự đồng ý của khách du lịch như hợp đồng ban đầu sẽ bị xử phạt nặng tối đa lên đến 40.000.000 đồng.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào