08:00 | 07/06/2019
Loading...

Tặng nhà tình nghĩa thì có bắt buộc phải có giấy chứng nhận nhà ở gắn liền với đất không?

Hiện đang công tác tại một tổ chức xã hội. Liên quan đến việc trao tặng nhà tình nghĩa cho một số hộ gia đình chính sách. Ban biên tập cho tôi hỏi. Theo quy định thì khi trao tặng nhà tình nghĩa thì có bắt buộc phải có giấy chứng nhận nhà ở gắn liền với đất không?

Tại Điều 118 Luật nhà ở 2014, có quy định:

Điều 118. Điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch

1. Giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau đây:

- Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật

- Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;

- Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

d) Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

...

Nhưng bên cạnh đó tại Khoản 2 Điều 118 cũng có quy định:

Giao dịch về nhà ở sau đây thì nhà ở không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận: Trong đó có:

Tổ chức thực hiện tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương;

...

=> Vậy nên, theo quy định trên thì khi tổ chức xã hội, hoặc một cá nhân, đơn vị khác thực hiện việc trao tặng nhà tình thương, nhà tình nghĩa pháp luật không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận quyền sử nhà ở gắn liền với đất.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào