14:22 | 06/06/2019
Loading...

Bố trí giờ làm việc của giáo viên mầm non cho phù hợp với giờ sinh hoạt của trẻ

Tôi là hiệu trưởng của một trường mầm non tư thục. Chúng tôi đang thiết lập những công tác ban đầu nhằm xây dựng quy chế và chế độ làm việc cho giáo viên mầm non. Chúng tôi dự tính sẽ quy định giờ làm việc mỗi ngày là 8 tiếng và đảm bảo 40 tiếng/ tuần đối với giáo viên mầm non. Xin hỏi, quy định giờ làm việc như vậy có phù hợp với quy định của pháp luật không? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi.

Chế độ sinh hoạt cho trẻ mẫu giáo quy định thời gian hoạt động tại trường là 8,8 đến 10,3 giờ. ( Chương trình giáo dục mầm non ban hành kèm theo Thông tư 17/2009/TT-BGDĐT và Thông tư 28/2016/TT-BGDĐT ).

Đồng thời Khoản 3 Điều 5 Thông tư liên tịch 06/2015/TTLT-BGDĐT-BNV quy định:

Những nơi bố trí đủ số trẻ tối đa theo nhóm trẻ hoặc lớp mẫu giáo theo quy định tại Điều 3 của Thông tư liên tịch này thì định mức giáo viên mầm non được xác định như sau:

- Đối với nhóm trẻ: Bố trí tối đa 2,5 giáo viên/nhóm trẻ.

- Đối với lớp mẫu giáo học 2 buổi/ngày: Bố trí tối đa 2,2 giáo viên/lớp”.

Như vậy, việc chế độ sinh hoạt hàng ngày của trẻ tại trường là 8 đến 10 tiếng không đồng nhất với việc mỗi giáo viên phải thực hiện trên lớp 8 đến 10 tiếng/ngày. Vì 2,2 hoặc 2,5 giáo viên/lớp sẽ được bố trí đan xen, gối nhau, giáo viên đến lớp sớm để đón trẻ sẽ được về sớm, giáo viên mầm non đến muộn sẽ về muộn để trả trẻ, đảm bảo mỗi giáo viên chỉ phải thực hiện 6 giờ/ngày và 2 giờ thực hiện các công việc khác theo quy định tại Thông tư 48/2011/TT-BGDĐT.

Việc bố trí sắp xếp giáo viên/lớp do Hiệu trưởng quyết đinh, đảm bảo thực hiện nghiêm túc chế độ sinh hoạt hàng ngày cho trẻ tại trường.

Đối với các nơi không bố trí dù giáo viên theo quy định tại Thông tư liên tịch 06/2015/TTLT-BGDĐT-BNV, giáo viên phải thực hiện làm việc vượt quá 40 giờ/tuần sẽ được thanh toán tiền dạy thêm giờ theo Điều 5 Thông tư liên tịch 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC quy định: “Kinh phí thực hiện chế độ trả lương dạy thêm giờ do ngân sách nhà nước bảo đảm và giao trong dự toán ngân sách hàng năm của cơ sở giáo dục theo phân cấp quản lý ngân quản lý ngân sách nhà nước hiện hành”.

Do đó, trường mầm non nơi bạn đang công tác nên nghiên cứu quy định trên nhằm đảm bảo giờ sinh hoạt của trẻ và giờ làm việc của giáo viên có thể kết hợp và phù hợp với quy định của pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào