08:04 | 06/06/2019
Loading...

Đơn vị lữ hành không phối hợp với cơ quan có thẩm quyền để cứu hộ, cứu nạn cho khách du lịch bị xử lý thế nào?

Chào luật sư, Tôi là chủ một nhà hàng bè nổi tại vịnh Vĩnh Hy, tôi nghe nói sắp tới sẽ có quy định mới của pháp luật về vấn đề này tôi muốn hỏi nếu một đơn vị lữ hành không phối hợp với cơ quan có thẩm quyền trong việc cứu hộ, cứu nạn cho khách du lịch thì ngoài bị phạt tiền có bị xử phạt gì thêm không? tnguyengiathieu***@gmail.com  


Căn cứ Khoản 6 Điều 6 Nghị định 45/2019/NĐ-CP(có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực du lịch có quy định về hành vi xử phạt chung trong hoạt động kinh doanh du lịch cụ thể như sau:

...

6. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi không phối hợp với cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan trong việc cứu hộ, cứu nạn cho khách du lịch.


...

Mặt khác căn cứ Khoản 8 Điều 6 Nghị định 45/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) có quy định theo đó:

...

- Đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi quy định tại các khoản 5, 6 và 7 Điều này.

Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì kể từ ngày 01/08/2019 thì nếu đại lý kinh doanh dịch vụ lữ hành không thực hiện các biện pháp cảnh báo nguy hiểm cho khách du lịch thì ngoài việc bị phạt tiền còn có thể bị đình chỉ hoạt động tối đa lên đến 3 tháng.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào