08:30 | 06/06/2019
Loading...

Có đình chỉ tham dự thi đấu đối với trọng tài làm sai lệch kết quả thi đấu thể thao?

Chào luật sư, Chồng tôi hiện đang cầm còi tại v-league tôi muốn hỏi theo quy định mới nhất của pháp luật hiện hành thì nếu trường hợp trọng tài chính có hành vi làm sai lệch kết quả thi đấu thể thao mà bị phát hiện sẽ bị đình chỉ thi đấu thể thao bao lâu? Mong mọi người cho tôi biết.  

Căn cứ Khoản 3 Điều 8 Nghị định 46/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thể thao có quy định về mức xử phạt dối với các hành vi gian lận trong hoạt động thể thao cụ thể như sau:

3. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi làm sai lệch kết quả thi đấu thể thao.

...

Mặt khác căn cứ Điểm b Khoản 4 Điều 8 Nghị định 46/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) có quy định về hình phạt bổ sung đối với các hành vi gian lận thể thao như sau:


b) Đình chỉ việc tham dự giải thi đấu thể thao có thời hạn từ 03 tháng đến 06 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 3 Điều này.

...

Như vậy căn cứ quy định pháp luật hiện hành thì đối với hành vi trọng tài chính làm sai lệch kết quả thi đấu thể thao mà bị phát hiện thì ngoài việc bị xử phạt hành chính lên đến 20.000.000 đồng, còn bị đình chỉ tham gia giải đấu thể thao tối đa là 6 tháng.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào