09:32 | 05/06/2019
Loading...

Ai có thẩm quyền bổ nhiệm lại kế toán trưởng của UBND xã?

Xin chào anh chị, tôi có chút thắc mắc mong được anh giải đáp. Tôi có người quen đang làm kế toán viên tại UBND xã, sắp tới kế toán trưởng của đơn vị này nghỉ hưu thì người kế nhiệm khả năng cao nhất là bạn tôi. Tôi có chút thắc mắc mong được anh chị giải đáp là ai có thẩm quyền bổ nhiệm kế toán trưởng của UBND xã? Mong giải đáp giúp tôi.

Theo quy định tại Điều 6 Thông tư 04/2018/TT-BNV thì thẩm quyền bổ nhiệm kế toán như sau:

"1. Đối với đơn vị kế toán chỉ có một người làm kế toán hoặc một người làm kế toán kiêm nhiệm

Việc bổ nhiệm, bổ nhiệm lại phụ trách kế toán do người đứng đầu cơ quan, đơn vị kế toán quyết định.

2. Đối với đơn vị kế toán ngân sách và tài chính xã, phường, thị trấn

Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện bổ nhiệm, bổ nhiệm lại phụ trách kế toán sau khi có ý kiến của Phòng Nội vụ và Phòng Tài chính cấp huyện.

3. Đối với đơn vị kế toán phải bố trí kế toán trưởng nhưng chưa bổ nhiệm được ngay kế toán trưởng thì bố trí phụ trách kế toán theo quy định tại Khoản 1 Điều 20 Nghị định số 174/2016/NĐ-CP."

Như vây, chủ tịch UBND cấp huyện có thẩm quyền bổ nhiệm người phụ trách kế toán tại UBND cấp xã sau khi có ý kiến của Phòng Nội vụ và Phòng tài chính cấp Huyện. Người được bổ nhiệm làm kế toán trưởng, phụ trách kế toán phải có các tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định tại Điều 21 Nghị định 174/2016/NĐ-CP.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào