08:34 | 03/06/2019
Loading...

Tiền sự được xóa khi có hành vi hay khi chấp hành xong quyết định phạt?

Xin chào ban biên tập! Tôi có vướng măc cần giải đáp rất mong được sự giúp đỡ. Nội dung như sau: Vào ngày 21/3/2018 ông Nguyễn A bị CA xử phạt hành chính phạt tiền về hành vi đánh bạc và chứa bạc, ngày 10/4/2018 ông A mới chấp hành quyết định nộp tiền vào kho bạc. Ngày 22/3/2019, ông A tiếp tục bị CA bắt vì tham gia đánh bạc. Lần này số tiền ông A và những người cùng tham gia đánh bạc không đủ định lượng để xử lý hình sự. Vậy cho hỏi trong trường hợp này ông A có được tính là còn tiền sự về hành vi đánh bạc và chứa bạc hay không? Xin chân thành cảm ơn!

Theo quy định tại Điều 7 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 về thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính thì:

"1. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt cảnh cáo hoặc 01 năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính khác hoặc từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà không tái phạm thì được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính.

2. Cá nhân bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính, nếu trong thời hạn 02 năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính hoặc 01 năm kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính mà không tái phạm thì được coi là chưa bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính."

Theo như bạn trình bày thì ngày 21/2/2018 A có hành vi đánh bạc và chứa bạc, bị xử phạt vi phạm hành chính. Đến ngày 10/4/2018 ông A mới chấp hành quyết định nộp tiền vào kho bạc. Như vậy, đến ngày 10/4/2019 mà ông A không tái phạm thì được coi là chưa xử phạt vi phạm hành chính (xóa tiền sự).

Tuy nhiên ngày 22/3/2019 ông A bị bắt khi có hành vi đánh bạc, do đó trong trường hợp này ông A không được xóa tiền sự về tội đánh bạc.

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 120 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi 2017 thì:

"Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

Như vậy, đối với hành vi đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào mà số tiền dưới 5 triệu đồng mà bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Khoản 1 Điều 321 Bộ luật hình sự.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào