10:17 | 31/05/2019
Loading...

Các trường hợp phải cách ly tiếp xúc giữa người bị hại là người dưới 18 tuổi với bị cáo?

Tôi muốn hỏi khi tòa án xét xử vụ án mà trẻ em bị hiếp dâm, cưỡng dâm, dâm ô thì có phải cách ly bị cáo và người bị hại không?    

Căn cứ Điều 10 Thông tư 02/2018/TT-TANDTC xét xử vụ án hình sự có người dưới 18 tuổi và người chưa thành niên có quy định về các trường hợp phải cách ly tiếp xúc giữa người bị hại là người dưới 18 tuổi với bị cáo cụ thể như sau:

- Những vụ án có người bị hại là người dưới 18 tuổi bị xâm hại tình dục, bị bạo hành hoặc bị mua bán;

- Những vụ án có người bị hại là người dưới 10 tuổi;

- Những vụ án khác có yêu cầu của người dưới 18 tuổi hoặc người đại diện của họ và Hội đồng xét xử xét thấy cần phải cách ly để bảo đảm lợi ích tốt nhất của người dưới 18 tuổi.

Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì đối với trường hợp này thì các vụ việc mà bạn nêu là thuộc các trường hợp quy định của hành vi xâm phạm tình dục, do vậy đây là trường hợp phải cách ly tiếp xúc giữa người bị hại với bị cáo.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào