16:29 | 27/05/2019
Loading...

Khi nào thì được áp dụng chỉ định thầu?

Xin chào anh chị trong Ban biên tập. Tôi có một vấn đề rất mong nhận được giải đáp tư vấn từ anh chị. Bên đơn vị tôi đang có gói thầu tư vấn giá trị 650 triệu. Vậy cho tôi hỏi bên tôi có được áp dụng chỉ định thầu không vậy? Rất mong nhận được phản hồi sớm từ anh chị. Trân trọng cảm ơn!

Theo quy định tại Điều 54 Nghị định 63/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Đấu thầu về lựa chọn nhà thầu thì hạn mức chỉ định thầu được quy định như sau:

- Không quá 500 triệu đồng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ công; - không quá 01 tỷ đồng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp, mua thuốc, vật tư y tế, sản phẩm công;

- Không quá 100 triệu đồng đối với gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên.

Như vậy, trong trường hợp của anh, gói thầu của đơn vị anh là gói thầu tư vấn có giá trị 650 triệu đồng, vượt quá hạn mức chỉ định thầu theo quy định trên.

Do đó, về nguyên tắc thì bên đơn vị anh không được áp dụng chỉ định thầu.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chỉ định thầu

Nguyễn Thị Ân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào