10:17 | 25/05/2019
Loading...

Chính sách nào cho nguời cao tuổi không nơi nương tựa?

Ông bà ngoại em nay trước kia có tham gia kháng chiến chống Mỹ, nhưng lại không có giấy tờ hay chứng cứ gì để chứng minh chỉ có vài tấm ảnh chụp chung với các đơn vị bộ đội, em muốn hỏi ông bà ngoại em có được hưởng chính sách gì cho người có công với cách mạng không, nay ông bà em đều đã cao tuổi không có người chăm sóc, ông bà em có được hưởng chính sách hỗ trợ gì từ nhà nước không? Mong được hỗ trợ tư vấn.  

Căn cứ Nghị định 150/2006/NĐ-CP hướng dẫn Pháp lệnh Cựu chiến binh và Pháp lệnh ưu đãi người có công cách mạng 2005 theo đó trong trường hợp này vì ông bà ngoại của bạn không phải là đối tượng theo được hưởng ưu đãi theo quy định của pháp luật về cựu chiến binh cũng như người có công với cách mạng.

Do vậy trong trường hợp này nếu điều kiện kinh tế của ông bà ngoại bạn là quá khó khăn và thuộc một trong các trường hợp quy định tại Khoản 5 Điều 5 Nghị định 136/2013/NĐ-CP chính sách trợ giúp xã hội bảo trợ xã hội bao gồm:

- Người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng hoặc có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng nhưng người này đang hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng;

- Người từ đủ 80 tuổi trở lên không thuộc diện quy định tại Điểm a Khoản này mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng;

- Người cao tuổi thuộc hộ nghèo không có người có nghĩa vụ và quyền phụng dưỡng, không có điều kiện sống ở cộng đồng, đủ điều kiện tiếp nhận vào cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội nhưng có người nhận chăm sóc tại cộng

Theo đó trong trường hợp này bạn có thể làm làm hồ sơ đề nghị trợ cấp xã hội hằng tháng. Cho ông bà ngoại của bạn theo quy định tại Điều 7 Nghị định 136/2013/NĐ-CP chính sách trợ giúp xã hội bảo trợ xã hội.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào