08:46 | 20/05/2019
Loading...

Mua nhà bằng tiền mẹ ruột cho trong lúc chồng đi nước ngoài

Chào anh chị! Em kết hôn năm 2014. Nay chồng em đi làm ăn ở nước ngoài. Sau khi anh ấy đi, mẹ em có cho riêng em tiền mua một căn nhà. Vậy cho em hỏi căn nhà này có phải là tài sản chung của vợ chồng em không? Em rất mong nhận được giải đáp từ anh chị ạ. Em cảm ơn nhiều!

Theo Khoản 1 Điều 14 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng như sau:

Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, trong thời gian chồng bạn đi nước ngoài thì bạn được mẹ cho tiền để mua riêng một căn nhà. Nếu bạn muốn căn nhà này là tài sản riêng hình thành trong thời ký hôn nhân thì bạn phải chứng minh số tiền đó là số tiền mẹ bạn cho riêng bạn để mua nhà, từ đó có căn cứ chứng minh ngôi nhà đó không phải là tài sản chung của vợ chồng.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của bạn.

Trân trọng!

Nguyễn Thị Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào