Có bằng trung cấp dược có được mở quầy thuốc không?

Chào Ban biên tập, tôi có bằng tốt nghiệp trung cấp dược. Nhưng sau khi ra trường tôi không theo ngành dược. Nay tôi muốn qua lại với ngành của tôi vì tôi đã có một số vốn nhất định. Vậy Ban biên tập cho hỏi, với trường hợp của tôi có được mở quầy thuốc không? 

Tại Điểm d Khoản 1 Điều 33 Luật Dược 2016 thì quầy thuốc tư nhân phải có địa điểm, khu vực bảo quản, trang thiết bị bảo quản, tài liệu chuyên môn kỹ thuật và nhân sự đáp ứng Thực hành tốt cơ sở bán lẻ thuốc; đối với quầy thuốc chuyên bán lẻ dược liệu, thuốc dược liệu, thuốc cổ truyền thực hiện theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 69 của Luật Dược 2016.

- Theo quy định tại Khoản 2 Điều 33 và Khoản 1 Điều 18 Luật Dược 2016 thì người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc phải:

+ Có một trong các văn bằng chuyên môn sau:

++ Bằng tốt nghiệp đại học ngành dược (sau đây gọi là Bằng dược sỹ)

++ Bằng tốt nghiệp cao đẳng ngành dược

++ Bằng tốt nghiệp trung cấp ngành dược;

+ Có 18 tháng thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp.

Vậy nên, trường hợp của bạn chưa xét các điều kiện khác. Chỉ xét đến điều kiện về kiến thức kỹ năng chuyên môn thì việc bạn tốt nghiệp trung cấp ngành dược thì bạn đã đáp ứng điều kiện về văn bằng chuyên môn để được mở quầy thuốc. Bạn phải bố trí người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc là người có chứng chỉ hành nghề dược. Nếu bạn đồng thời là người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc thì bạn phải xin cấp chứng chỉ hành nghề dược.

Bạn có thể tham khảo quy định về: Điều kiện, hồ sơ, thủ tục mở Quầy thuốc tư nhân

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

Bằng tốt nghiệp trung cấp
Hỏi đáp mới nhất về Bằng tốt nghiệp trung cấp
Hỏi đáp pháp luật
Người có bằng trung cấp dược có thể thể mở quầy thuốc tây?
Hỏi đáp pháp luật
Tốt nghiệp trường quân đội thì trình độ chính trị là sơ cấp hay trung cấp?
Hỏi đáp pháp luật
Tốt nghiệp trung cấp quân đội có tương đương trình độ lý luận chính trị sơ cấp không?
Hỏi đáp pháp luật
Có bằng trung cấp dược có được mở quầy thuốc không?
Hỏi đáp pháp luật
Bằng trung cấp có mở được quầy thuốc tây?
Hỏi đáp pháp luật
Có bằng trung cấp dược thì được mở quầy thuốc không?
Hỏi đáp pháp luật
Mất bằng trung cấp sư phạm có được xin cấp lại?
Hỏi đáp pháp luật
Bằng trung cấp dược có thể thực hành tại khoa dược cổ truyền trong bệnh viện để cấp chứng chỉ không?
Hỏi đáp pháp luật
Tốt nghiệp trung cấp có thể trở thành kế toán trưởng không?
Hỏi đáp pháp luật
Có bằng trung cấp nghề thì có được tuyển vào quân nhân chuyên nghiệp hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bằng tốt nghiệp trung cấp
2549 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Bằng tốt nghiệp trung cấp
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào