Hợp đồng mua bán nhà ở thương mại có điều kiện chuyển nhượng là gì?

Tôi muốn hỏi ban biên tập là điều kiện chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại là gì? nguyenthimy11***@gmail.com

Căn cứ quy định tại Điều 32 Thông tư 19/2016/TT-BXD hướng dẫn Luật Nhà ở và Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Nhà ở quy định về điều kiện chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại như sau:

- Tổ chức, cá nhân mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại chưa nhận bàn giao nhà ở hoặc đã nhận bàn giao nhà ở có quyền chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở cho tổ chức, cá nhân khác khi hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận chưa nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

- Tổ chức, cá nhân nhận chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại có quyền chuyển nhượng tiếp hợp đồng này cho tổ chức, cá nhân khác khi hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận chưa nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

- Việc chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thì phải chuyển nhượng hợp đồng theo từng căn nhà riêng lẻ hoặc từng căn hộ. Trường hợp hợp đồng mua bán với chủ đầu tư có nhiều nhà ở (căn hộ, căn nhà riêng lẻ) thì phải chuyển nhượng toàn bộ số nhà trong hợp đồng đó; nếu bên chuyển nhượng có nhu cầu chuyển nhượng một hoặc một số nhà ở trong tổng số nhà ở đã mua của chủ đầu tư thì bên chuyển nhượng phải lập lại hợp đồng mua bán nhà ở hoặc phụ lục hợp đồng mua bán nhà ở với chủ đầu tư cho những nhà ở chuyển nhượng trước khi thực hiện thủ tục chuyển nhượng hợp đồng.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của anh/chị.

Hợp đồng mua bán nhà ở thương mại có điều kiện chuyển nhượng là gì?

Hợp đồng mua bán nhà ở thương mại có điều kiện chuyển nhượng là gì? (Hình từ Internet)

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Hợp đồng mua bán nhà ở thương mại
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Hợp đồng mua bán nhà ở thương mại
Hỏi đáp Pháp luật
Người không biết chữ thực hiện việc ký tên vào hợp đồng mua bán nhà ở như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Hợp đồng mua bán nhà ở thương mại có điều kiện chuyển nhượng là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Nhà đang trả góp có được chuyển nhượng cho người khác không? Giá mua bán nhà ở, giá chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hợp đồng mua bán nhà ở thương mại
451 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hợp đồng mua bán nhà ở thương mại
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào