14:20 | 10/05/2019
Loading...

Lương cơ sở tăng, lương bí thư đoàn xã có được tăng?

Em làm bí thư đoàn xã được 7 tháng. Em nghe nói tháng 7 tới lương cơ sở tăng lên mức mới. Vậy lương em có tăng không?

Căn cứ Điểm đ Khoản 2 Điều 61 Luật cán bộ, công chức 2008 quy định về chức vụ, chức danh cán bộ, công chức cấp xã theo đó cán bộ cấp xã có các chức vụ sau đây:

...

- Bí thư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh;

...

Như vậy, đối với trường hợp của anh, anh đã làm bí thư đoàn xã được 7 tháng vậy anh là cán bộ cấp xã theo quy định tại điều trên.

Căn cứ Khoản 2 Điều 2 Nghị định 72/2018/NĐ-CP quy định về đối tượng được hưởng lương cơ sở bao gồm:

- Cán bộ, công chức cấp xã quy định tại Khoản 3 Điều 4 Luật cán bộ, công chức năm 2008;

Mặt khác, căn cứ Điều 4 Nghị quyết 70/2018/QH14 quy định dự toán ngân sách nhà nước 2019 quy định về việc điều chỉnh mức lương cơ sở theo đó:

- Thực hiện điều chỉnh mức lương cơ sở từ 1,39 triệu đồng/tháng lên 1,49 triệu đồng/tháng, điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hàng tháng theo quy định (đối tượng do ngân sách nhà nước bảo đảm) và trợ cấp ưu đãi người có công với cách mạng tăng bằng mức tăng lương cơ sở, thời điểm thực hiện từ ngày 01 tháng 7 năm 2019.

Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì anh là đối tượng hưởng lương theo lương cơ sở vì vậy vào thời điểm 01/07/2019 khi lương cơ sở tăng từ 1.390.000 đồng lên 1.490.000 đồng thì lương anh cũng sẽ được tăng theo.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà anh thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào