13:55 | 09/05/2019
Loading...

Điều kiện được công nhận hộ nghèo ở nông thôn

Nhà em có 4 người, bố mẹ em thì làm nông nên thu nhập cũng không ổn định. Em đi phụ bán quán cơm được lương tháng được 3.000.000 đồng. Em trai của em thì đang đi học. Gia đình em hiện đang sống ở nông thôn. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi gia đình em có đủ tiêu chuẩn được xem là hộ nghèo không? Chân thành cảm ơn! Cẩm Tiên - tien*****@gmail.com

Theo quy định tại Điều 2 Quyết định 59/2015/QĐ-TTg thì chuẩn hộ nghèo ở nông thôn giai đoạn 2016-2020 gồm:

- Có thu nhập bình quân đầu người/tháng từ đủ 700.000 đồng trở xuống;

- Có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 700.000 đồng đến 1.000.000 đồng và thiếu hụt từ 03 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản trở lên.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Quyết định 59/2015/QĐ-TTg thì tiêu chí mức độ thiếu hụt tiếp cận dịch vụ xã hội cơ bản gồm:

- Các dịch vụ xã hội cơ bản (05 dịch vụ): y tế; giáo dục; nhà ở; nước sạch và vệ sinh; thông tin;

- Các chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt các dịch vụ xã hội cơ bản (10 chỉ số): tiếp cận các dịch vụ y tế; bảo hiểm y tế; trình độ giáo dục của người lớn; tình trạng đi học của trẻ em; chất lượng nhà ở; diện tích nhà ở bình quân đầu người; nguồn nước sinh hoạt; hố xí/nhà tiêu hợp vệ sinh; sử dụng dịch vụ viễn thông; tài sản phục vụ tiếp cận thông tin.

==> Như bạn trình bày thì gia đình bạn có 04 người, thu nhập hàng tháng của bạn là 3.000.000 đồng, thu nhập của bố mẹ bạn thì không ổn định, em trai bạn thì đang đi học. Nếu như chia bình quân thu nhập trong gia đình bạn thì sẽ là 750.000 đồng/người/tháng. Như vậy đối với mức này thì gia đình bạn còn phải đáp ứng thêm điều kiện thiếu hụt từ 03 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản trở lên mới được xem là hộ nghèo ở nông thôn.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào