08:43 | 07/05/2019
Loading...

Muốn được cấp chứng chỉ hành nghề dược để mở nhà thuốc, quầy thuốc thì phải thực hành bao lâu?

Em hiện đang học dược. Em muốn sau này sau khi được cấp chứng chỉ hành nghề dược. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi muốn được cấp chứng chỉ hành nghề dược để mở nhà thuốc, quầy thuốc thì phải thực hành bao lâu? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều! Minh Hồng - hong*****@gmail.com

Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 18 Luật Dược 2016 thì người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược tại nhà thuốc, quầy thuốc phải đáp ứng điều kiện sau:

1. Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của nhà thuốc phải:

- Có bằng tốt nghiệp đại học ngành dược;

- Có 02 năm thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp.

2. Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc phải:

- Có một trong các văn bằng chuyên môn sau:

+ Bằng tốt nghiệp đại học ngành dược;

+ Bằng tốt nghiệp cao đẳng ngành dược;

+ Bằng tốt nghiệp trung cấp ngành dược;

- Có 18 tháng thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp.

Nội dung thực hành chuyên môn đối với người chịu trách nhiệm chuyên môn tại nhà thuốc, quầy thuốc được quy định tại Khoản 6 Điều 20 Nghị định 54/2017/NĐ-CP, một trong các nội dung thực hành chuyên môn sau:

- Bán buôn, bán lẻ thuốc;

- Xuất nhập khẩu thuốc;

- Dược lâm sàng, cung ứng thuốc trong cơ sở khám chữa bệnh;

- Sản xuất thuốc;

- Kiểm nghiệm thuốc, nguyên liệu làm thuốc;

- Nghiên cứu dược;

- Bảo quản thuốc;

- Phân phối thuốc;

- Quản lý dược tại cơ quan quản lý về dược; 

==> Như vậy, theo quy định trên đây thì nếu bạn muốn cấp chứng chỉ hành nghề để mở quầy thuốc thì bạn phải có 18 tháng thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp và phải có bằng tốt nghiệp ngành dược trình độ từ trung cấp trở lên. Còn nếu như bạn muốn được cấp chứng chỉ hành nghề dược để mở nhà thuốc thì bạn có 2 năm thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp và phải có bằng tốt nghiệp ngành dược trình độ đại học. 

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào