Cơ quan chi trả lương và phụ cấp cho quân nhân dự bị

Xin chào Ban biên tập, tôi hiện đang là Tiểu đội trưởng đơn vị dự bị động viên tại xã Tân Hiệp, huyện Hóc Môn, thành phố Hồ Chí Minh. Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi về việc cơ quan nào sẽ chi trả lương và phụ cấp cho tôi (nếu có)?

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 30 Nghị định 39-CP năm 1997 hướng dẫn Pháp lệnh lực lượng dự bị động viên có quy định: Ngân sách huyện chi cho nhiệm vụ xây dựng và huy động lực lượng dự bị động viên bao gồm các công việc sau đây: Trả lương và các khoản phụ cấp cho quân nhân dự bị theo quy định tại khoản 1a Điều 23 của Nghị định này.

Đồng thời căn cứ theo Điểm a Khoản 1 Điều 23 Nghị định 39-CP năm 1997 hướng dẫn Pháp lệnh lực lượng dự bị động viên có quy định: Quân nhân dự bị đang hưởng lương từ ngân sách Nhà nước được cơ quan, đơn vị nơi làm việc trả nguyên lương và các khoản phụ cấp, trợ cấp, phúc lợi, phụ cấp đi đường và tiền tàu xe theo chế độ hiện hành đối với công nhân, viên chức đi công tác. Cơ quan, đơn vị đang hưởng lương từ nguồn ngân sách nào thì do nguồn ngân sách đó bảo đảm.

Do đó, tiền lương, các khoản phụ cấp, trợ cấp của bạn sẽ do Ngân sách huyện Hóc Môn chi trả.

Về phụ cấp trách nhiệm quản lý đơn vị dự bị động viên, bạn là Tiểu đội trưởng nên sẽ được nhận khoản phụ cấp này theo quy định tại Điều 25 Pháp lệnh Lực lượng Dự bị động viên với hệ số là 0,25.

Đồng thời, theo quy định tại Khoản 7 Điều 27 Nghị định 39-CP năm 1997 hướng dẫn Pháp lệnh lực lượng dự bị động viên thì Ngân sách Nhà nước Trung ương cấp cho Bộ Quốc phòng sẽ chi trả khoản phụ cấp này cho bạn.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Thư Viện Pháp Luật
215 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào