14:00 | 26/04/2019
Loading...

Mất giấy khai sinh bản gốc có được cấp lại?

Con em năm nay 2 tuổi. Lúc trước do chuyển nhà nên em đã làm mất giấy khai sinh bản gốc của con, em chỉ còn giữ lại bản sao thôi. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi mất khai sinh bản gốc có được cấp lại? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn! Ngọc Anh - anh*****@gmail.com

Giấy khai sinh là văn bản do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp cho cá nhân khi được đăng ký khai sinh. Khi bị mất Giấy khai sinh bản gốc, công dân phải thực hiện thủ tục đăng ký lại khai sinh.

Thủ tục được quy định tại Điều 26, Điều 27 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:

1. Hồ sơ đăng ký lại giấy khai sinh gồm:

- Tờ khai theo mẫu quy định;

- Bản sao Giấy khai sinh do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp (bản sao được công chứng, chứng thực hợp lệ, bản sao được cấp từ Sổ đăng ký khai sinh).

2. Nơi nộp hồ sơ: Ủy ban nhân dân xã nơi đăng ký khai sinh trước đây.

3. Thời hạn giải quyết: Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, công chức tư pháp - hộ tịch kiểm tra, xác minh hồ sơ. Nếu thấy hồ sơ đăng ký lại kết hôn là đầy đủ, chính xác, đúng quy định pháp luật thì công chức tư pháp - hộ tịch thực hiện đăng ký lại kết hôn như trình tự quy định.

==> Khi mất giấy khai sinh bản gốc thì không được cấp lại nhé bạn. Bạn cần chuẩn bị những hồ sơ trên rồi lên xã để thực hiện đăng ký lại khai sinh cho con.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy khai sinh

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào