08:00 | 23/04/2019
Loading...

Việc giảm vốn điều lệ của công ty có bị giảm phần vốn góp của thành viên không?

Ban biên tập cho tôi hỏi, tại các công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên. Việc giảm vốn điều lệ của công ty có bị giảm phần vốn góp của thành viên không? Mong sớm nhận phản hồi. 

Tại Khoản 3 Điều 68 Luật doanh nghiệp 2014, có quy định:

Công ty có thể giảm vốn điều lệ bằng các hình thức sau:

- Hoàn trả một phần vốn góp cho thành viên theo tỷ lệ vốn góp của họ trong vốn điều lệ của công ty nếu đã hoạt động kinh doanh liên tục trong hơn 02 năm, kể từ ngày đăng ký doanh nghiệp và bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác sau khi đã hoàn trả cho thành viên;

- Công ty mua lại phần vốn góp của thành viên theo quy định tại Điều 52 của Luật này;

- Vốn điều lệ không được các thành viên thanh toán đầy đủ và đúng hạn theo quy định tại Điều 48 của Luật này.

=> Như vậy, việc giảm vốn điều lệ có thể giảm phần vốn góp của các thành viên, nhưng cũng có thể là không bạn nhé. Vậy nên việc giảm vốn điều lệ có thể làm tăng hoặc giảm phần vốn góp của các thành viên còn lại.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào