08:03 | 12/04/2019
Loading...

Phó Chánh văn phòng có được làm thủ quỹ của đơn vị không?

Xin chào, hiện tôi đang công tác tại 1 đơn vị hành chính sự nghiệp cấp tỉnh, tôi muốn hỏi người được bổ nhiệm làm Phó chánh văn phòng phụ trách mảng tài chính của đơn vị có được phép làm thủ quỹ không? Văn bản nào quy định nội dung đó. Chân thành cảm ơn! Minh Tuyền - tuyen*****@gmail.com

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 3 Luật Kế toán 2015 thì đơn vị kế toán là các cơ quan, tổ chức sau có lập báo cáo tài chính:

- Cơ quan có nhiệm vụ thu, chi ngân sách nhà nước các cấp.

- Cơ quan nhà nước, tổ chức, đơn vị sự nghiệp sử dụng ngân sách nhà nước.

- Tổ chức, đơn vị sự nghiệp không sử dụng ngân sách nhà nước.

- Doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo pháp luật Việt Nam; chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại Việt Nam.

- Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã.

==> Như vậy, theo quy định trên đây thì đơn vị hành chính sự nghiệp cấp tỉnh cũng là một đơn vị kế toán.

Theo quy định tại Khoản 7 Điều 13 Luật Kế toán 2015 thì cấm người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm làm kế toán, thủ kho, thủ quỹ, trừ doanh nghiệp tư nhân và công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu.

==> Phó chánh văn phòng phụ trách mảng tài chính của đơn vị là người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán. Do đó, Phó chánh văn phòng phụ trách mảng tài chính của đơn vị sẽ không được phép làm thủ quỹ.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào