14:41 | 03/04/2019
Loading...

Xe tập lái gây tai nạn, ai có trách nhiệm bồi thường?

Tôi hiện là nhân viên của trung tâm sát hạch lái xe, chuyện là vừa qua tôi có biết vấn đề này: Học viên của trung tâm trong một lần tập lái chạy ra đường lộ để làm quen với địa hình cũng như khi có nhiều xe cùng lưu thông, tất nhiên có cả người hướng dẫn trên xe, tuy nhiên lần đó gây tai nạn giao thông, kết quả người kia bị gãy chân phải và bị thương một số chỗ khác trên cơ thể, thế cho tôi hỏi: Xe tập lái gây tai nạn, ai có trách nhiệm bồi thường? Là người hiện đang cầm lái hay trung tâm chúng tôi?

Tại Điều 600 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra như sau:

Cá nhân, pháp nhân phải bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra trong khi thực hiện công việc được giao và có quyền yêu cầu người làm công, người học nghề có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật.

=> Như vậy, trong trường hợp này trung tâm sát hạch lái xe sẽ phải chịu trách nhiệm bồi thường cho người bị thiệt hại.

Sau đó, trung tâm sát hạch lái xe có quyền yêu cầu người gây tai nạn hoàn trả một phần hoặc toàn bộ khoản tiền này nếu người đó có lỗi dẫn đến tai nạn.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào