14:10 | 01/04/2019
Loading...

Hướng dẫn xác định thời điểm bố trí sử dụng nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Tôi có nghe nói là có văn bản sửa đổi Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Nhà ở có hiệu lực tronh thời gian sắp tới, do đó mà nhờ Ban tư vấn hướng dẫn giúp làm thế nào để xác định thời điểm bố trí sử dụng nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước?

Tại Khoản 1 Điều 1 Nghị định 30/2019/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 99/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Nhà ở, có hiệu lực từ 15/05/2019, có hướng dẫn xác định thời điểm bố trí sử dụng nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước như sau:

1. Trường hợp người đang thực tế sử dụng nhà ở, có hợp đồng thuê nhà và có tên trong hợp đồng thuê nhà ở này thì thời điểm bố trí sử dụng nhà ở được xác định như sau:

a) Nếu thời điểm bố trí sử dụng nhà ở được ghi trong hợp đồng thuê nhà thì xác định theo thời điểm ghi trong hợp đồng;

b) Nếu trong hợp đồng thuê nhà ở không ghi thời điểm bố trí sử dụng nhà ở thì xác định theo thời điểm ký kết hợp đồng đó;

c) Nếu thuộc diện ký lại hợp đồng hoặc gia hạn hợp đồng thuê nhà thì thời điểm bố trí sử dụng được xác định theo thời điểm nêu tại hợp đồng ký kết đầu tiên;

d) Nếu người trực tiếp sử dụng nhà ở có giấy tờ chứng minh đã nộp tiền thuê nhà ở trước khi ký kết hợp đồng thuê nhà thì thời điểm bố trí sử dụng nhà ở được xác định theo thời điểm nộp tiền thuê nhà ở; trường hợp khi ký kết hợp đồng thuê nhà ở mà cơ quan có thẩm quyền đã truy thu tiền thuê nhà ở (có giấy tờ chứng minh việc truy thu tiền thuê nhà ở) thì thời điểm bố trí sử dụng nhà ở được xác định theo thời điểm tính truy thu tiền thuê nhà ở;

đ) Nếu người trực tiếp sử dụng nhà ở có quyết định hoặc văn bản phân phối bố trí sử dụng nhà ở (sau đây gọi chung là văn bản bố trí sử dụng) và có tên trong văn bản đó trước thời điểm ký kết hợp đồng thuê nhà thì thời điểm bố trí sử dụng được xác định theo thời điểm ghi trong văn bản bố trí sử dụng; nếu trong văn bản bố trí sử dụng không ghi thời điểm thì xác định theo thời điểm ban hành văn bản đó.

2. Trường hợp đang thực tế sử dụng nhà ở, không có hợp đồng thuê nhà nhưng có tên trong văn bản bố trí sử dụng thì thời điểm bố trí sử dụng nhà ở được xác định theo thời điểm ghi trong văn bản đó; nếu trong văn bản bố trí sử dụng không ghi thời điểm thì xác định theo thời điểm ban hành văn bản này.

3. Trường hợp đang thực tế sử dụng nhà ở thuộc diện nhận chuyển quyền thuê nhà ở (có hợp đồng thuê nhà hoặc có văn bản bố trí sử dụng nhà ở này nhưng không có tên trong hợp đồng hoặc trong văn bản đó) thì thời điểm bố trí sử dụng nhà ở được xác định theo thời điểm người đầu tiên có tên trong hợp đồng hoặc văn bản bố trí sử dụng nhà ở.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng và chúc bạn sức khỏe!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước
Nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước
Hỏi đáp mới nhất về Nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước
Hỏi đáp pháp luật
Những loại nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước do Bộ Quốc phòng quản lý thuộc diện không được bán
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về giải quyết bán phần diện tích nhà sử dụng chung của nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước
Hỏi đáp pháp luật
Đất liền kề với nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước do Bộ Quốc phòng quản lý
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về loại nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước tại Việt Nam thuộc diện không được bán
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ giải quyết bán phần diện tích nhà sử dụng chung, chuyển quyền sử dụng đất với diện tích đất liền kề với nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về hồ sơ đề nghị mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng nào được mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước?
Hỏi đáp pháp luật
Người mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước phải đáp ứng các điều kiện gì?
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ đề nghị mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước
Hỏi đáp pháp luật
Người già neo đơn thì sẽ được giảm bao nhiêu khi mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào