14:24 | 01/04/2019
Loading...

Chậm đăng ký thuế bị phạt thế nào?

Tôi vừa thành lập doanh nghiệp, đã được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh nhưng quên chưa nộp hồ sơ đăng ký thuế cho bên Chi cục thuế đến nay đã 30 ngày. Bây giờ tôi nộp thì sẽ bị xử phạt nặng không thưa luật sư?

Theo quy định tại Luật Quản lý thuế 2006 thì doanh nghiệp có trách nhiệm phải thực hiện đăng ký thuế trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày:

- Được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép thành lập và hoạt động hoặc giấy chứng nhận đầu tư;

- Bắt đầu hoạt động kinh doanh đối với tổ chức không thuộc diện đăng ký kinh doanh;

- Phát sinh trách nhiệm khấu trừ thuế và nộp thuế thay;

- Phát sinh nghĩa vụ thuế thu nhập cá nhân;

- Phát sinh yêu cầu được hoàn thuế.

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì doanh nghiệp có trách nhiệm phải thực hiện đăng ký thuế trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (hay giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp).

Trường hợp doanh nghiệp không thực hiện hoặc thực hiện đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên đây thì bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Theo đó, theo quy định Điều 5 Nghị định 129/2013/NĐ-CP thì trường hợp doanh nghiệp chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế (đồng nghĩa chậm thực hiện đăng ký thuế) thì sẽ bị xử phạt như sau:

- Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.

- Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 30 ngày (trừ trường hợp kể trên).

- Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp nộp hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày.

Như vậy: Trường hợp doanh nghiệp không thực hiện hoặc thực hiện đăng ký thuế quá thời hạn quy định (10 ngày làm việc, kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp) thì có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 400.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Do đó: Trường hợp bạn mới thành lập doanh nghiệp, đã được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh nhưng quên chưa nộp hồ sơ đăng ký thuế cho bên Chi cục thuế đến nay đã 30 ngày là trái với quy định của pháp luật, nên có thể bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 1.000.000 đồng (mức trung bình là 700.000 đồng).

Trường hợp công ty vẫn tiếp tục kéo dài không thực hiện đăng ký thuế, để quá 40 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mới thực hiện đăng ký thuế thì lúc đó công ty có thể bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng (mức trung bình là 1.400.000 đồng).

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào