15:06 | 29/03/2019
Loading...

Căn cứ xác định độ tuổi của một người

Tôi có quen một người bạn gái năm cô ấy 17 tuổi, đợi cô ấy 18 tuổi chúng tôi sẽ tiến đến hôn nhân, vì tôi nay cũng đã 27 tuổi rồi. Có một số người bạn nói với tôi để xác định đúng tuổi thì phải đợi đến lúc đúng giờ đúng phút mà cô ấy sinh ra thì mới được, trong khi đò thì tôi đã lên kế hoạch cưới đúng ngày sinh nhật 18 tuổi của cô ấy, do đó, Ban tư vấn vui lòng hỗ trợ giúp tôi căn cứ xác định độ tuổi của một người.

Tại Khoản 1 Điều 14 Luật hộ tịch 2014 có quy định nội dung đăng ký khai sinh gồm:

- Thông tin của người được đăng ký khai sinh: Họ, chữ đệm và tên; giới tính; ngày, tháng, năm sinh; nơi sinh; quê quán; dân tộc; quốc tịch;

- Thông tin của cha, mẹ người được đăng ký khai sinh: Họ, chữ đệm và tên; năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú;

- Số định danh cá nhân của người được đăng ký khai sinh.

=> Theo như quy định thì trên giấy khai sinh không thể hiện giờ, phút được sinh ra mà chỉ thể hiện ngày, tháng năm sinh ra. Do đó, bạn có thể xem ngày sinh của cô ấy đến khi 18 tuổi và hôn nhận tự nguyện thì bạn có thể tiến đến hôn nhân.

Xem chi tiết một số lưu ý trước khi kết hôn.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng và chúc sức khỏe!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào