17:15 | 22/03/2019
Loading...

Quyền thay đổi hình thức kỷ luật đảng viên của cấp nào?

Xin chào ban biên tập, chi bộ tôi có xử lý kỷ đối với đảng viên kia có dấu hiệu ngoại tình, chi bộ đã quyết định áp dụng hình thức kỷ luật đối với đảng viên này, tuy nhiên trong quá trình xem xét thì phát hiện đảng viên chỉ phải chịu hình thức kỷ luật cảnh cáo. Tuy nhiên quyết định đã được phê duyệt. Anh chị cho tôi hỏi quyền thay đổi hình thức kỷ luật đảng viên của cấp nào?

Theo quy định Điểm 5.2.3 Khoản 5 Điều 32 Quy định 30-QĐ/TW năm 2016 thì Quyền chuẩn y, thay đổi hoặc xóa bỏ hình thức kỷ luật:

"- Ủy ban kiểm tra từ cấp huyện, quận và tương đương trở lên có thẩm quyền chuẩn y, thay đổi hoặc xóa bỏ hình thức kỷ luật đối với đảng viên do tổ chức đảng cấp dưới đã quyết định.

Trường hợp phải thay đổi bằng hình thức kỷ luật cao hơn, vượt quá thẩm quyền phải báo cáo tổ chức đảng có thẩm quyền xem xét, quyết định.

- Ủy ban kiểm tra của đảng ủy cơ sở có trách nhiệm xem xét khiếu nại kỷ luật của đảng viên do chi bộ quyết định nhưng không có thẩm quyền chuẩn y, thay đổi hoặc xóa bỏ hình thức kỷ luật mà phải đề nghị đảng ủy cơ sở xem xét, quyết định."

Như vậy, Ủy ban kiểm tra cấp huyện, quận và tương đương trở lên có thẩm quyền thay đổi hình thức đối với đảng viên do tổ chức đảng cấp dưới đã quyết định.

Trên đây là quy định về thẩm quyền thay đổi hình thức kỷ luật đảng viên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hình thức kỷ luật Đảng viên

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hình thức kỷ luật Đảng viên
Hình thức kỷ luật Đảng viên
Hỏi đáp mới nhất về Hình thức kỷ luật Đảng viên
Hỏi đáp pháp luật
Quyền thay đổi hình thức kỷ luật đảng viên của cấp nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Hình thức kỷ luật Đảng viên có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào