Quân nhân có được góp vốn vào công ty TNHH không?

Xin chào luật sư, em đang là 1 quân nhân chuyên nghiệp đang công tác trong lực lượng vũ trang. Xin hỏi luật sư tư vấn dùm em hiện tại em có được góp cổ phần vào công ty trách nhiệm hữu hạn hay không ạ?

Tại Điểm c Khoản 2 Điều 18 Luật Doanh nghiệp 2014 có quy định:

"Điều 18. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp và quản lý doanh nghiệp

2. Tổ chức, cá nhân sau đây không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

...

c) Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong các cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp trong các cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân Việt Nam, trừ những người được cử làm đại diện theo ủy quyền để quản lý phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp;"

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì quân nhân chuyên nghiệp không có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam.

Đồng nghĩa họ không được là thành viên sáng lập doanh nghiệp hoặc là người quản lý một doanh nghiệp tại Việt Nam. Nhưng họ được quyền góp vốn vào doanh nghiệp theo quy định của pháp luật.

Trong đó, người quản lý doanh nghiệp là người quản lý công ty và người quản lý doanh nghiệp tư nhân, bao gồm chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác có thẩm quyền nhân danh công ty ký kết giao dịch của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty.

Mặt khác, Theo quy định tại Luật Doanh nghiệp 2014 thì công ty trách nhiệm hữu hạn bao gồm công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên và công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên.

Trong đó:

** Đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên

Theo quy định tại Điều 73 Luật Doanh nghiệp 2014 thì công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên là doanh nghiệp do một tổ chức hoặc một cá nhân làm chủ sở hữu (gọi là chủ sở hữu công ty); chủ sở hữu công ty chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn điều lệ của công ty. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên có tư cách pháp nhân kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên không được quyền phát hành cổ phần.

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì quân nhân chuyên nghiệp không được góp vốn thành lập (chủ sở hữu) cũng như không được trở thành người quản lý của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên.

** Đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên

Theo quy định tại Điều 47 Luật Doanh nghiệp 2014 thì công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên là doanh nghiệp, trong đó:

- Thành viên có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng thành viên không vượt quá 50;

- Thành viên chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của doanh nghiệp trong phạm vi số vốn đã góp vào doanh nghiệp (trừ trường hợp quy định tại Khoản 4 Điều 48 Luật Doanh nghiệp 2014);

- Phần vốn góp của thành viên chỉ được chuyển nhượng theo quy định của pháp luật.

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì có thể xác định quân nhân chuyên nghiệp không được góp vốn thành lập (thành viên sáng lập) cũng như không được trở thành người quản lý của công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên.

Tuy nhiên, quân nhân chuyên nghiệp có thể trở thành thành viên góp vốn trong công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên thông qua hoạt động nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho, nhận thừa kế phần vốn góp trong công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, hoặc đăng ký góp thêm vốn khi công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên tăng vốn điều lệ theo quy định của pháp luật.

Bạn căn cứ quy định trên đây để áp dụng cụ thể đối với trường hợp của mình.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Công ty tnhh
Hỏi đáp mới nhất về Công ty tnhh
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn quy trình thành lập công ty TNHH một thành viên qua mạng mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Bitcoin có được coi là tài sản để góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên không?
Hỏi đáp Pháp luật
Ai có trách nhiệm trả nợ khi công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên giải thể?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được chuyển nhượng toàn bộ vốn của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên không?
Hỏi đáp Pháp luật
Chủ tịch Hội đồng thành viên có thể ký hợp đồng với đối tác trong trường hợp nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Quy định về chuyển công ty nông nghiệp Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ thành Công ty TNHH 2 thành viên trở lên?
Hỏi đáp Pháp luật
Ai có thể thành lập công ty TNHH 1 thành viên? Khi thành lập thì cần những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tính tỷ lệ phiếu biểu quyết công ty TNHH 2 thành viên trở lên?
Hỏi đáp pháp luật
Hướng dẫn ghi phiếu biểu quyết cuộc họp hội đồng thành viên công ty TNHH?
Hỏi đáp Pháp luật
Các hình thức tăng vốn điều lệ của công ty trách nhiệm hữu hạn?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công ty tnhh
222 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Công ty tnhh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào