Hóa đơn ghi sai tên công ty có được sử dụng để kê khai thuế không?

Hiện nay, công ty tôi có vài hóa đơn do người bán lập nhưng trên hóa đơn ghi tên công ty không đúng. Cụ thể tên công ty là Ann Ann nhưng hóa đơn chỉ ghi là An An, thiếu mất 2 chữ "n". Những hóa đơn ghi sai này có được chấp nhận để kê khai thuế không ạ? Tôi xin cảm ơn

Theo quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC thì:

Người bán phải ghi đúng tiêu thức “mã số thuế” của người mua và người bán.

Tiêu thức “tên, địa chỉ” của người bán, người mua phải viết đầy đủ, trường hợp viết tắt thì phải đảm bảo xác định đúng người mua, người bán.

Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng như: "Phường" thành "P"; "Quận" thành "Q", "Thành phố" thành "TP", "Việt Nam" thành "VN" hoặc "Cổ phần" là "CP", "Trách nhiệm Hữu hạn" thành "TNHH", "khu công nghiệp" thành "KCN", "sản xuất" thành "SX", "Chi nhánh" thành "CN"… nhưng phải đảm bảo đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp.

...

Trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót về tên, địa chỉ người mua nhưng ghi đúng mã số thuế người mua thì các bên lập biên bản điều chỉnh và không phải lập hóa đơn điều chỉnh. Các trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót khác thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 20 Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Theo thông tin Anh/Chị cung cấp thì người bán đã ghi sai địa chỉ của công ty, cụ thể là ghi thiếu hai chữ "N" trong tên của công ty, tuy nhiên vẫn ghi đúng mã số thuế Công ty và mã số thuế của người bán và vẫn xác định được đúng địa chỉ của Công ty và các nội dung khác trên hoá đơn đều đúng thì các hoá đơn này vẫn được chấp nhận để kê khai thuế.

Công ty và bên bán phải lập biên bản điều chỉnh sai sót về địa chỉ người mua và không phải lập hóa đơn điều chỉnh.

Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Tên doanh nghiệp
Hỏi đáp mới nhất về Tên doanh nghiệp
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn đặt tên doanh nghiệp để không vi phạm quy định?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục đổi tên doanh nghiệp tư nhân?
Hỏi đáp pháp luật
Tên DNTN Phúc & Thịnh gây nhầm lẫn với DNTN Phúc Thịnh đã đăng ký?
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp tên doanh nghiệp xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp thì xử lý như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp sai tên công ty, hoặc mã số thuế công ty có thể làm văn bản điều chỉnh
Hỏi đáp pháp luật
Viết tắt tên công ty trong hóa đơn
Hỏi đáp pháp luật
Phiếu thu tiền vé máy bay không có tên Công ty, MST
Hỏi đáp pháp luật
Tra cứu tên công ty ở đâu?
Hỏi đáp pháp luật
Mua bảo hiểm cho nhân viên không thấy ghi tên công ty
Hỏi đáp pháp luật
Hủy bỏ hợp đồng do viết sai tên công ty
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tên doanh nghiệp
245 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tên doanh nghiệp
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào